สะพานเหล็กข้ามแม่น้ำกก จังหวัดเชียงราย ในสมัยสงครามมหาเอเชียบูรพา สะพานนี้ถูกฝ่ายสัมพันธมิตรทิ้งระเบิดเสียหายบางส่วน ทางการต้องหาไม้มาปิดสะพานที่ถูกระเบิดเสียหาย รถยนต์ที่เห็นเป็นรถยนต์โดยสารมาจากเมืองเชียงตุง เป็นรถป้ายทะเบียน KTG (Kentoong Government) ของพม่า เมื่อพ.ศ. 2491 |
|
|
|
![](images/title7_1.jpg) |
|
|
![](images/frame-pic_12_2.gif) |
สะพานข้ามแม่น้ำกก จังหวัดเชียงราย พ.ศ. 2551 เป็นสะพานที่สร้างข้ามแม่น้ำกก จากตัวอำเภอเมืองจังหวัดเชียงราย เพื่อข้ามไปยังอำเภอแม่จัน แม่สาย เชียงแสน เชียงของ ฯลฯ ในอดีตเรียกว่า ขัวเหล็ก ในปีพ.ศ. 2512 สะพานแห่งนี้ได้ถูกรื้อออก และสร้างเป็นสะพานคอนกรีตแทน ปัจจุบันอยู่ติดกับสวนสมเด็จย่าทางด้านซ้ายลงไปทางลอดใต้สะพานฝั่งตัวเมืองที่จะข้ามไปอำเภอแม่จัน เมื่อลอดใต้สะพานมาฝั่งขวาเป็นร้านอาหารชื่อ ริมน้ำ ต่อมามีการทำสะพานใหม่ (ด้านซ้าย) ขึ้นมาอีก1สะพานคู่กัน เพื่อขยายช่องทางจราจรให้เดินทางสะดวกยิ่งขึ้น |
|
![](images/frame-pic_13.gif) |
|
|
|
|
|
|