พระแม่ธรณีบีบมวยผม ด้านขวาของบันไดนาค วัดพระธาตุดอยสุเทพราชวรวิหาร ปัจจุบันรื้อออกแล้ว เมื่อพ.ศ. 2494 |
|
|
|
![](images/title7_1.jpg) |
|
|
![](images/frame-pic_12_2.gif) |
บันไดนาคทางขึ้นวัดพระธาตุดอยสุเทพ พ.ศ. 2551 ศิลปกรรมที่มีความสวยงามและทรงคุณค่าทางประวัติศาสตร์ บันไดนาคเดิมมีสภาพชำรุด ทรุดโทรม ตัวบันไดนาคมีน้ำรั่วซึม บันไดมีรอยร้าว เกล็ดนาคหลุดร่อน พื้นทรุดตัวและบางจุดพื้นโป่งขึ้นมา ทางสำนักงานศิลปากร 8 จังหวัดเชียงใหม่ได้มีการบูรณะบันไดนาคทางขึ้นวัดพระธาตุดอยสุเทพ |
|
![](images/frame-pic_13.gif) |
|
|
|
|
|
|